วันที่ 2 กรกฎาคม 2563 เวลา 08.30-12.00 น. กองพัฒนาคุณภาพการศึกษา ได้จัดโครงการสัมมนาถ่ายทอดแนวทางการบริหารงานสู่ความเป็นเลิศด้วย OKRs (Objective Key Results) มหาวิทยาลัยขอนแก่น ประจำปีงบประมาณ 2564 ณ ห้องสัมมนา 1 ชั้น 9 ตึกเพียรวิจิตร คณะวิศวกรรมศาสตร์ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อถ่ายทอดตัวชี้วัดด้วยกระบวนการ OKRs ไปยังทุกส่วนงานที่เกี่ยวข้อง ได้แก่ ผู้บริหารมหาวิทยาลัยขอนแก่น คณบดี ผู้อำนวยการ และบุคลากรที่เกี่ยวข้อง ตลอดจนเป็นการสร้างความรู้ความเข้าใจแนวทางในการนำเอา OKRs ไปสู่การปฏิบัติ ทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้แนวปฏิบัติในการตั้งเป้าหมาย กลยุทธ์และการประเมินผลลัพธ์ขององค์กร โดยในการสัมมนาในครั้งนี้ มีผู้เข้าร่วมรับฟังจำนวน 250 คน
ในเวลา 09.00 น. รศ.นพ.ชาญชัย พานทองวิริยะกุล อธิการบดีมหาวิทยาลัยขอนแก่น เป็นประธานพิธีเปิดการสัมมนา และนำเสนอภาพรวมรายละเอียดโครงการสำคัญ (Flagship Project) มหาวิทยาลัยขอนแก่น ประจำปีงบประมาณ 2564 ให้กับผู้เข้ารับการสัมมนา จากนั้นผศ.นพ.ธรา ธรรมโรจน์ รองอธิการบดีฝ่ายบริหาร สรุปตัวชี้วัดและค่าเป้าหมาย OKRs ประจำปีงบประมาณ 2564 และรองอธิการบดีที่รับผิดชอบตัวชี้วัดOKRs นำเสนอตัวชี้วัดและค่าเป้าหมายของ OKRs ในแต่ละด้านประกอบด้วย ด้านประชาคม (People : P) ด้านระบบนิเวศของมหาวิทยาลัย (Ecological : E) ด้านจิตวิญญาณความเป็นมหาวิทยาลัยขอนแก่น (Spiritual : S)