เมื่อวันที่ 18-19 กุมภาพันธ์ 2563 กองพัฒนาคุณภาพการศึกษา ได้จัดโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการในการพัฒนาหน่วยงานสนับสนุนสู่ความเป็นเลิศด้วยเกณฑ์รางวัลคุณภาพแห่งชาติ (TQA) ขึ้น ณ ห้องประชุมสิริคุณากร 3 ชั้น 2 อาคารสิริคุณากร เพื่อให้ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับแนวคิดการบริการจัดการสู่ความเป็นเลิศและการปรับปรุงกระบวนการ (Process)
โดยการอบรมในครั้งนี้ เป็นการจัดอบรมให้กับผู้บริหารของหน่วยงานและบุคลากรผู้ปฏิบัติงานของหน่วยงานสนับสนุน สังกัดมหาวิทยาลัยขอนแก่น มีผู้เข้าร่วมการอบรมจำนวนทั้งสิ้น 80 คน จาก 25 หน่วยงาน ในการอบรมครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก รศ.พญ.สุพินดา คูณมี ผู้ตรวจประเมินรางวัลคุณภาพแห่งชาติ สังกัดคณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น และ ดร.ภาวนา กิตติวิมลชัย ผู้อำนวยการกองพัฒนาคุณภาพการศึกษา เป็นวิทยากร ได้มีการบรรยายและสร้างความเข้าใจเกี่ยวกับแนวคิดของการออกแบบบริหารจัดการและปรับปรุงกระบวนการ รวมทั้ง การพิจารณาผลลัพธ์ที่สอดคล้องกัน เพื่อผลักดันองค์กรให้ไปสู่ความเป็นเลิศ โดยใช้เครื่องมือ Story Board ทั้งนี้ผู้เข้ารับการอบรมจะได้รับการฝึกปฏิบัติการใช้เครื่องดังกล่าว เพื่อการพัฒนาหน่วยงานอย่างเป็นรูปธรรมที่ต่อเนื่อง ให้สอดคล้องกับแนวทางการพัฒนาคุณภาพของมหาวิทยาลัย ซึ่งจะช่วยให้หน่วยงานสามารถวิเคราะห์เพื่อเป็นการประเมินตนเองให้หน่วยงานทราบถึงสภาพที่แท้จริง ของการบริหารจัดการของตนเองในการกำหนดวิธีการและเป้าหมายที่ชัดเจนเพื่อจัดทำแผนปฏิบัติราชการ รวมถึงทำให้ทราบถึงจุดแข็งและจุดที่ควรพัฒนาเพื่อนำไปวางแผนปรับปรุงของหน่วยงานให้สมบูรณ์มากขึ้นต่อไป